เชื่อว่าบางคนอาจคิดว่าเมื่อเราเติบโตมากขึ้นการดูการ์ตูนก็ไม่ควรจะเกิดขึ้นเพราะมันเป็นสื่อที่ทำให้เด็กดูเท่านั้นจึงไม่เหมาะกับผู้ใหญ่ที่อยู่บนพื้นฐานของโลกแห่งความจริงอีกต่อไปแล้ว ซึ่งแท้จริงกลับไม่ได้เป็นอย่างที่คุณคิดเลยนะรู้ไหม เพราะการ์ตูนทุกเรื่องแม้ว่าจะมีการทำให้ซอฟต์และตีแผ่แต่เรื่องราวดี ๆ ที่เหมาะกับเด็ก ไม่ค่อยมีความเรียลเพื่อให้เด็กอยู่ในกรอบที่เหมาะตามวัย แต่ถึงอย่างนั้นทุกเรื่องย่อมจะมีข้อคิดดี ๆ มากมายที่หลายครั้งก็ถึงกับทำให้ผู้ใหญ่อย่างเรา ๆ ต้องหันมามองตัวเองอีกครั้งว่าเมื่อเราเติบโตเป็นผู้ใหญ่ มีหลักมีวิชาการ มีแนวคิดตามความนิยมแล้ว เราได้หลงลืมความเป็นตัวเองในบางมุมไปหรือเปล่า ฉะนั้นการ์ตูนจึงสามารถดูได้ทั้งเด็กและผู้ใหญ่ที่ผ่อนคลาย โดยเฉพาะกับ อนิเมะฮิต ของญี่ปุ่นที่มีการ์ตูนทางเลือกตามวัยด้วยนะ หากคุณเป็นผู้ใหญ่ก็มีการ์ตูนหลายเรื่องที่เหมาะกับวัยคุณและเข้าถึงผู้ใหญ่อย่างคุณได้ดีมากด้วย อย่างเรื่องที่หากคุณชอบแนวความรักแต่ยังคงคอนเซ็ปต์การเป็นเด็กวิชาการจ๋าที่ไม่ค่อยยุ่งกับเรื่องบันเทิงเท่าไหร่เวลาอยู่กับคนอื่นแต่ก็อยากผ่อนคลายไม่เสียลุคของตัวเองบ้าง วันนี้เราก็มีอนิเมะแนว รักตลก ที่ใช่สำหรับคุณอย่างเรื่อง “Rikei ga koi no de Shoumei Shitemita”มารีวิวกัน
เรื่องย่ออนิเมะแนว รักตลก “Rikei ga koi no de Shoumei Shitemita”
![](https://sanookjunganime.com/wp-content/uploads/2022/06/บอร์ดงาน-PBN3-4.jpg)
อนิเมะ “Rikei ga koi no de Shoumei Shitemita” ได้ถ่ายทอดเรื่องราวของ “ยูกิมูระ ชินยะ” กับ “ฮิมูโระ อายาเมะ” สองนักศึกษาหนุ่มสาวปริญญาโทที่เป็นคนหัวกะทิ ฉลาดปราดเปรื่องซึ่งเมื่อทั้งสองมารู้ตัวว่า ตัวเองชอบอีกฝ่ายเข้าให้แล้วจึงได้สารภาพรักกันในทันที แต่ทว่าแทนที่เมื่อบอกรักกันแล้วพวกเขาจะตัดสินใจคบเป็นแฟนกันอย่างแฮปปี้เอ็นดิ้ง กลับกลายเป็นว่าพวกเขาที่เกิดข้อสงสัยในการเกิดขึ้นของความรักที่พวกเขาไม่เคยหาเหตุผลได้มาก่อนจึงได้ร่วมมือกันหาทางพิสูจน์ “ความรัก” ด้วยหลักการทางวิทยาศาสตร์ให้ได้และเมื่อรู้คำตอบแล้วพวกเขาจึงค่อยมาว่ากันใหม่จนเกิดเป็นเรื่องราวปั่นปวนอลวนขึ้นมา
ความน่าสนใจของอนิเมะ “Rikei ga koi no de Shoumei Shitemita”
![](https://sanookjunganime.com/wp-content/uploads/2022/06/บอร์ดงาน-PBN2-4.jpg)
อนิเมะ “Rikei ga koi no de Shoumei Shitemita” มีความน่าสนใจในบุคลิกของคู่พระนางที่ต่างก็เป็นคนซึน ๆปากแข็ง ไม่เชิงเย็นชาแต่เหมือนเก๊กเพราะทำตัวไม่ถูกในเรื่องความรักมากกว่า ด้วยพวกเขาล้วนแล้วแต่อยู่ในสายวิทยาศาสตร์และสายวิจัยกันทั้งคู่ ซึ่งในมุมมองของพวกเขาต่างก็คิดเหมือนกันว่า ทุกอย่างในโลกมีเหตุผลที่เกิดขึ้นมาได้ตามหลักการและทฤษฎี ซึ่งความรักที่เกิดขึ้นมาก็เป็นเรื่องใหญ่สำหรับคนที่ไม่เคยสนใจอะไรเลยแบบพวกเขาทำให้มันชวนท้าทายอยากรู้ว่าสาเหตุทางวิทยาศาสตร์ที่ก่อให้หัวใจหวั่นไหว เต้นแรง เขินอาย เห็นแต่หน้าอีกฝ่าย และเจ็บปวดจากการรักอีกฝ่ายทุกอย่างนั้นมีต้นเหตุมาจากปัจจัยใด ซึ่งด้วยความที่ยังหาปัจจัยไม่ได้ทำให้พวกเขาต้องทดลองนู่นนั่นนี่จากการสัมผัสกันบ้างแบบหลากหลายวิธีสุดโรแมนติก ใช้จิตวิทยามาช่วยบ้างสารพัด ซึ่งแต่ละวิธีก็ทำให้คนดูอย่างเราเกิดความฟินและอยากให้วิชาวิทยาศาสตร์ในห้องเรียนมีแบบนี้บ้างจัง บอกเลยว่าคนสายวิทย์ต้องเลิฟอนิเมะเรื่องนี้มาก
ข้อคิดดี ๆ จากอนิเมะ “Rikei ga koi no de Shoumei Shitemita”
![](https://sanookjunganime.com/wp-content/uploads/2022/06/บอร์ดงาน-PBN1-4.jpg)
อนิเมะฮิต “Rikei ga koi no de Shoumei Shitemita” ได้ให้ข้อคิดถึงเหล่าโอตาคุที่เน้นหนักอยากบอกสายวิทย์สายวิชาการเป็นพิเศษว่า ความรักแท้จริงแล้วอาจไม่ได้มีทฤษฎีอะไร ปัจจัยอาจมีแค่เราและเธอที่ตอนนี้ต่างก็ทำให้หวั่นไหว อยากจับมืออยู่ด้วยกันและมองกันด้วยความรักแบบนี้ตลอดไปก็พอแล้ว
ลิงก์ Youtube ที่เกี่ยวข้องกับ “Rikei ga koi no de Shoumei Shitemita”
Rikei Ga Koi Ni Ochita No De Shoumeishitemita Episode 7 (Highlight)
อัพเดทข่าวสาร สาระดีๆ เพิ่มเติมที่ The7days