พบกันอีกครั้งกับ อนิเมะฮิต หากจะกล่าวถึงอนิเมะของค่ายสตูดิโอญี่ปุ่นที่เน้นความเรียลและคุณค่าชีวิตของมนุษย์ที่แท้จริงเสมือนดูวรรณกรรมที่ถ่ายทอดออกมาเป็นภาพเคลื่อนไหวอย่างสวยงามบนหน้าจอแล้วล่ะก็ไม่ว่าใครก็ต้องยกให้สตูดิโอ “จิบลิ” เป็นอันดับ 1 ในเรื่องของการถ่ายทอดทั้งความรักฉันหนุ่มสาว มิตรภาพครอบครัว ผองเพื่อนทั้งเพื่อนสนิท และเพื่อนมนุษย์จนถึงเรื่องราวทางประวัติศาสตร์ที่เน้นความสวยงามของวิถีชีวิตผู้คนในสมัยนั้นแบบเข้าถึงได้อย่างลึกซึ้งจนดูแล้วเพลิดเพลินสุด ๆ ภายใต้พล็อตเรื่องที่มีทั้งแนวรักโรแมนติก แฟนตาซี พีเรียด คอมเมดี้ สงคราม และความฝัน ซึ่งในวันนี้เราก็จะพาคุณมาสัมผัสกับอนิเมะแนวสงครามกึ่งความใฝ่ฝันกันในอนิเมะอีกเรื่องของค่ายจิบลิที่สร้างปรากฏการณ์ความซาบซึ้งใจทั้งโรงภาพยนตร์ของญี่ปุ่นมาแล้วสำหรับอนิเมะเรื่อง “In This Corner Of The World แค่วาดฝันให้โลกสวย” ที่เรียกได้ว่าหากไม่ได้มีโอกาสดูจะถือว่าพลาดมาก
เรื่องย่ออนิเมะ “In This Corner Of The World แค่วาดฝันให้โลกสวย”
![](https://sanookjunganime.com/wp-content/uploads/2023/12/บอร์ดงาน-PBN11.jpg)
อนิเมะ “In This Corner Of The World แค่วาดฝัน ให้โลกสวย” ได้ถ่ายทอดเรื่องราวช่วงทศวรรษ 1930 “ซึสึ” เด็กสาวจากเมืองฮิโรชิมาที่มีความใสซื่อ และมีนิสัยชอบฝันกลางวัน หลงใหลในการวาดรูป และมักจะจินตนาการภาพในหัวของเธอออกมาเป็นภาพวาดเสมอ เธออาศัยอยู่กับครอบครัวที่ฮิโรชิมาอย่างเรียบง่ายและสุขสงบ จนกระทั่งซึสึต้องแต่งงานกับชายที่เธอไม่รู้ว่าเป็นใคร และย้ายไปอยู่เขาที่ “เมืองคุเระ” เมืองที่เป็นฐานทัพของทหารในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 ทำให้เธอต้องปรับตัวครั้งยิ่งใหญ่และเรียนรู้วิธีรอดพ้นจากสงครามหลากหลายวิธีซึ่งเราต้องมาลุ้นว่าชีวิตเธอจะเป็นเช่นไรต่อไป
ความน่าสนใจของอนิเมะ “In This Corner Of The World แค่วาดฝัน ให้โลกสวย”
![](https://sanookjunganime.com/wp-content/uploads/2023/12/บอร์ดงาน-PBN10.jpg)
อนิเมะ “In This Corner Of The World แค่วาดฝัน ให้โลกสวย” เป็นอนิเมะที่จะพาเราย้อนไปในยุคสมัยช่วงใกล้กับสงครามโลกครั้งที่ 2 ณ ประเทศญี่ปุ่น ซึ่งนางเอกของเราอย่างซึสึก็ได้อาศัยอยู่อย่างมีความสุขในเมืองฮิโรชิม่าของเธอ แต่ชีวิตมนุษย์ย่อมจะมีทั้งทุกข์และสุขเข้ามาเป็นจุดสมดุลเพื่อให้เราเข้มแข็งมากยิ่งขึ้น
ในที่สุดชีวิตเธอก็ต้องพลิกผันเพราะเมื่อโตขึ้น นางเอกของต้องย้ายไปแต่งงานกับผู้ชายที่เธอไม่เคยแม้แต่จะพูดคุย อีกทั้งยังต้องปรับตัวให้เข้ากับความแตกต่างของสภาพวแวดล้อมในเมืองฐานทัพทหารที่แตกต่างจากเมืองอันเงียบสงบของเธอและยังต้องปรับให้ตัวเข้ากับครอบครัวของสามีและไหนจะต้องเรียนรู้งานการบ้านการเรือน การเป็นภรรยาที่ดีด้วย เรียกได้ว่าชีวิตเธอเปลี่ยนไปจากหน้ามือเป็นหลังมือเลย
แต่นั่นก็ยิ่งทำให้คนดูอย่างเรารู้สึกว่าเธอเป็นคนที่มีความอดทนและเติบโตขึ้นแม้จะมีเรื่องให้กดดันเยอะแยะซึ่งยังไม่รวมถึงจุดไคลแม็กซ์อย่างสงครามโลกครั้งที่ 2 ซึ่งเธอจะต้องประสบภัยมากมายที่ต้องพาตัวเองกับครอบครัวให้อยู่รอด ทั้งสัญญาณเตือนภัย วิธีทำอาหารการกินสำหรับภาวะสงคราม การประยุกต์เมนูให้กินได้อิ่มๆ เรียนรู้กับระเบิด การป้องกันภัย โดยมีแรงใจจากการวาดรูปของเธอที่ทำให้กลายเป็นแรงผลักดันสำคัญในการมองโลกในแง่บวกของเธอได้ เรื่องนี้จึงมีทั้งดราม่าชีวิตของผู้คนในประวัติศาสตร์ กลิ่นอายการพัฒนาความรักที่เกิดจากการใช้ชีวิตครอบครัวทั้ง 2 ครอบครัว ความรักของคู่พระนาง และการไม่เอนเอียงตามปัญหาจนสร้างความท้อแท้ใจแก่เรา
ข้อคิดดี ๆ ของอนิเมะ “In This Corner Of The World แค่วาดฝัน ให้โลกสวย”
![](https://sanookjunganime.com/wp-content/uploads/2023/12/บอร์ดงาน-PBN9-1.jpg)
อนิเมะ “In This Corner Of The World แค่วาดฝัน ให้โลกสวย” ได้ให้ข้อคิดว่า การมองโลกให้สวยงามไม่ใช่ว่าเราจะมองทุกอย่างว่ามันจะผ่านไปได้ด้วยดีอย่างแน่นอน แต่เป็นการให้กำลังใจตัวเองผ่านการยอมรับถึงปัญหาต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นซึ่งมันมีข้อเสียก็จริง แต่ก็มีข้อดีหลายอย่างที่เราจะได้เรียนรู้ผ่านมันเช่นกัน การอยู่กับความท้อแท้ชีวิตจึงไม่ใช่ทางออกที่ดี แต่เป็นการสู้จากความคิดแง่บวกต่างหาก ติดตามรับชมกันต่อได้ที่